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Mheshimiwa Dotto Biteko, Waziri wa Madini ambaye
Anamwakilisha Waziri wa Fedha na Mipango;

Dkt. Juma Malik Akili, Katibu Mkuu anayemwakilisha
Waziri wa Fedha na Mipango wa Zanzibar;

Waheshimiwa Mawaziri wengine mliopo;

Mheshimiwa Mhandisi Robert Gabriel,
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza na Wakuu
Wa Mikoa Jirani mliopo;

Waheshimiwa Wabunge mliopo;

Ndugu Makatibu Wakuu mliopo;

Prof. Florens Luoga, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania;



Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama;

Viongozi wengine wa Serikali mliopo;

Viongozi wa Vyama vya Siasa mkiongozwa
na Ndugu Christine Mndeme, Naibu Katibu Mkuu
wa CCM na Ndugu Anthony Diallo, Mwenyekiti
wa CCM - Mkoa wa Mwanza;

Ndugu Viongozi wa Dini mliopo;

Viongozi na Watumishi wengine wa Benki Kuu;

Viongozi wa Umoja wa Mabenki Tanzania;

Wageni Waalikwa, Wana-Habari, Mabibi na Mabwana;

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania!



Kwanza kabisa, napenda kumshukuru Mwenyezi
Mungu, mwingi wa rehema, kutupa uzima, afya njema na
kutuweza tukutane hapa leo. Aidha, naushukuru Uongozi
wa Wizara ya Fedha na Mipango pamoja na Benki Kuu ya
Tanzania kwa kunikaribisha kwenye hafla hii ya uzinduzi
wa Jengo hili jipya la Benki Kuu ambalo limegharimu
shilingi bilioni 42.1, ambapo shilingi bilioni 23.37 ni kwa
ajili ya ujenzi na shilingi bilioni 18.73 zimetumika kuweka

mitambo na mifumo mbalimbali.

Nitumie fursa hii, hapa mwanzoni kabisa, kuipongeza
sana Benki Kuu kwa kujenga Jengo hili zuri na la kisasa.
Mbali na kuimarisha huduma za Benki Kuu kwenye Mikoa
ya Kanda ya Ziwa (Mwanza, Shinyaga, Mara, Simiyu, Geita,
Kagera na Kigoma), Jengo hili litaboresha mandhari ya Jiji la

Mwanza. Na hii inaendana kabisa na dhamira ya Serikali ya



kulifanya Jiji la Mwanza kuwa kitovu cha Biashara kwenye
eneo la nchi za Maziwa Makuu. Hata hivyo, nimenistushwa
kidogo na gharama za ujenzi wa Jengo hilo; lakini leo sio

wakati muafaka kulizungumza. Tutaliangalia huku mbeleni.

Waheshimiwa Viongozi,
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana;
Majukumu ya Benki Kuu zote duniani, ikiwemo ya

Tanzania, ni kuandaa na kutekeleza Sera ya Fedha

(Monetary Policy) inayolenga uwepo wa utulivu wa bei kwa

ajili ya ukuaji endelevu wa uchumi wa taifa. Majukumu

mengine mahsusi ni kama alivyoeleza Gavana:

(i) Kusimamia mabenki na taasisi za fedha na kuhakikisha
uwepo wa utulivu katika sekta ya fedha;

(i) Kusimamia utekelezaji, ufanisi na usalama wa mfumo

wa malipo pamoja na masoko ya fedha nchini;



(iii) Kutunza akiba ya taifa ya fedha za kigeni;

(iv) Kuchapisha sarafu pamoja na noti na kuzisambaza;

(v) Kutunza amana za Serikali na za benki za biashara; na
(vi) Kutoa wushauri wa kitaalam kwa Serikali katika

kuandaa na kutekeleza Sera za Uchumi.

Napenda nikiri kuwa, kwa ujumla, Benki Kuu ya
Tanzania imejitahidi sana kutimiza majukumu hayo
kikamilifu. Kama alivyosema Mheshimiwa Waziri wa
Fedha, miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana na kazi
nzuri iliyofanywa na Benki Kuu ni kuimarika kwa uchumi,
ambapo kwa takriban miaka 5 iliyopita, uchumi wetu
umekuwa kwa wastani wa zaidi ya asilimia 6. Na katika
kuthibiti kuwa uchumi wetu umeimarika, mwaka jana
(2020) mwezi Julai, Benki ya Dunia ilitutangaza kuingia

Uchumi wa Kati wa Chini (yaani Lower Middle Income).



Uthibitisho mwingine umeonekana kwenye kipindi hiki cha
mlipuko wa ugonjwa wa Corona, ambapo Tanzania
imekuwa miongoni mwa nchi chache duniani
zilizoshuhudia ukuaji chanya wa uchumi wa asilimia 4.8
mwaka 2020. Na hii ni dalili kwamba tumetanikiwa kujenga
uchumi imara na ambao umechangamana (diversified

economy).

Mafanikio mengine ni udhibiti wa mfumko wa bei
ambapo kwa miaka mitano iliyopita ulikuwa wastani wa
asilimia 4.2. Benki Kuu pia imeweza kudhibiti kushuka kwa
thamani ya sarafu yetu, ambapo kwa miaka mitano iliyopita
sarafu yetu ilibaki kuwa imara. Mwaka 2016/2017 thamani
ya kubadilisha Dola moja ya Marekani ilikuwa shilingi
2,230.1 lakini hadi kufikia mwaka 2019/2020 ilikuwa shilingi

2,295.5. Akiba ya fedha za kigeni nayo ipo imara, ambapo



mwezi Disemba 2020 ilikuwa Dola za Marekani bilioni

4.767 ambayo inatukimu kununua bidhaa kwa miezi 5.6.

Sambamba na hilo, tumepiga hatua kubwa katika
kuongeza idadi ya wananchi wanaotumia huduma rasmi za
tedha (yaani Financial Inclusion) ambapo tumefikia asilimia
65 na hivyo kutufanya tuwe miongoni mwa nchi
zinazoongoza Barani Afrika. Na hapa nataka kumpongeza
aliyekuwa Gavana wa Benki, Hayati Prof. Benno Ndulu kwa
kazi nzuri aliyoifanya kwenye eneo hili; Mwenyezi Mungu

ailaze roho yake mahali pema peponi. Amina.

Benki Kuu pia mmeweza kuimarisha usimamizi wa
mabenki na taasisi za kifedha. Tumeshuhudia mara nyingi
mkiingilia kati pindi mnapoona benki ama taasisi ya fedha

inafanya kazi kwa kusuasua. Waswahili wanasema “"Chanda



chema huvikwa pete”. Hivyo basi, napenda kutumia fursa hii
kuipongeza Benki Kuu kwa kuwezesha kupatikana kwa

mafanikio nilioeleza.

Waheshimiwa Viongozi,
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana;
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, yapo baadhi ya

maeneo machache ambayo natamani sana kuona Benki Kuu

mnayapa mkazo zaidi.

Mosi, masharti magumu na riba kubwa zinazotolewa
na Benki na taasisi za fedha nchini. Watanzania wengi
wanashindwa kukopa kwenye benki na taasisi nyingine za
fedha kutokana na masharti ya kukopa kuwa magumu na
viwango vya riba kuwa juu. Mathalan, viwango vya kukopa
kwenye benki ni kati ya asilimia 12 hadi asilimia 19.

Viwango hivi ni vikubwa sana kwa mtu wa kawaida. Lakini



tatizo la viwango vikubwa vya riba lilikuwa kubwa zaidi
kwenye taasisi ndogo za fedha (yaani microfinance
institutions), ambapo kuna wakati mtu alikuwa anaweza
kukopa, kwa mfano, shilingi milioni moja; na akatakiwa
kurejesha shilingi milioni 1.5 katika kipindi cha miezi sita

au chini ya hapo.

Hii ndiyo moja ya sababu, Mheshimiwa Waziri
ameeleza kuwa, mwaka 2017, ilipitisha Sera, Sheria na
Kanuni za Taasisi Ndogo za Fedha ili kuimarisha uratibu na
usimamizi wa taasisi hizo. Lakini, pamoja na kupitishwa
kwa Sera, Sheria na Kanuni hizo, zipo baadhi ya taasisi
ndogo za fedha ambazo zinaendelea kutoza kiwango
kikubwa cha riba. Hivyo, natoa wito kwa Benki Kuu

kuendelea kuliangalia suala hili la riba ili kuwawezesha
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wananchi, hususan ambao wako kwenye sekta isiyo rasmi

kukopa na kuongeza mitaji yao.

Na katika hilo, nakumbuka, zamani tulikuwa
tunaambiwa kuwa moja ya mambo yanayotajwa kuchangia
riba kuwa juu ni kukosekana Mfumo wa Kumbukumbu za
Mikopo na Madeni (yaani Credit Reference Bureau) kwa ajili
ya kuwatambua wakopaji. Kwa sababu hiyo Benki na taasisi
za fedha zilikuwa zinaweka riba kubwa ili kufidia pale
inapotokea mikopo chechefu. Sasa Mfumo huo upo na
unafanya kazi; lakini kama nilivyosema, viwango vya riba
bado vipo juu. Hivyo basi, narudia kutoa rai kwa Benki Kuu
kushughulikia suala hili. Kama Mfumo una matatizo, basi
uimarishwe; lakini kama kuna matatizo mengine, na
yenyewe yashughulikiwe ili viwango vya riba vishuke,

angalau viwe chini ya asilimia 10.
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Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana;
Ukiachilia mbali kushughulikia tatizo la riba, nahimiza

Benki Kuu kuweka mikakati ya kuhamasisha na
kutengeneza mazingira mazuri kwa taasisi za fedha nchini,
zikiwemo benki, kutoa mikopo ya muda mrefu. Benki
nyingi nchini zinatoa mikopo ya muda mfupi. Kwa namna
hii inakuwa vigumu sana kwa nchi yetu kukuza sekta za
viwanda, kilimo lakini pia kuboresha makazi ya wananchi
wetu. Kama mnavyofahamu, mikopo ya nama hiyo inahitaji

muda mrefu.

Tatu, nimewapongeza Benki Kuu kwa mafanikio
mliyoyapata kwenye kuwezesha huduma jumuishi za
kifedha kwa wananchi (financial inclusion). Hii imewezesha
watu wengi, hususan vijana kuanzisha mifumo na biashara

mbalimbali kwa njia ya kimtandao. Hata hivyo, ni vyema
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sasa Benki Kuu ikaelekeza nguvu katika kuhamasisha
matumizi kwa njia za kimtandao ili kupunguza matumizi ya
fedha taslimu. Hii sio tu itaongeza usalama wa fedha kwa
wananchi wetu, bali pia itarahisisha biashara, ukusayaji wa
mapato; na kupunguza gharama za uchapishaji fedha mara
kwa mara. Na katika hilo, Benki Kuu kwa kushirikiana na
Wizara ya Fedha, hamna budi kukamilisha kwa haraka
Mfumo wa Malipo ya papo hapo (Tanzania Instant Payment

System — TIPS).

Sambamba na hilo, kuhusu financial inclusion pia, kwa
mujibu wa sheria za nchi yetu, watu walioanzisha mifumo
ama biashara za kimtadao wanapaswa kuwa na kanzidata
mbili; moja ya kwao wenyewe na nyingine inatunzwa
sehemu nyingine (Redundancies) ili itumike kama mbadala

endapo kutatokea tatizo. Shida hapa ni gharama za utunzaji
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kwenye Kanzidata mbadala kuwa juu. Hivyo basi,
ningeshauri Benki Kuu mshirikiane na wadau wengine,
ikiwemo Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia
kuliangalia suala hili, na ili ikiwezekana, Kituo chetu cha
Taarifa (Data Centre) kisaidie watu wa namna hiyo kupata

huduma hiyo kwa gharama nafuu.

Nne, kama nilivyosema awali, mwezi Julai mwaka jana
(2020) nchi yetu ilifanikiwa kuingia Kundi la Uchumi wa
Kati. Kutokana na hatua hii, upo uwezekano kwamba,
huenda misaada na mikopo yenye masharti nafuu
ikapungua upande wetu. Hii inatuhitaji kuanza kuumiza
kichwa katika kufikiria namna ya kupata fedha. Na katika
hilo, naipongeza sana Wizara ya Fedha kwa kufikiria
kuanzisha mchakato wa nchi yetu kufanyiwa Tathmini ya

Nchi Kukopesheka (yaani Sovereign  Credit  Rating
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Assessment). Hii itajenga imani kwa taasisi za fedha za
kimataifa kuendelea kutukopesha. Lakini, zaidi yah apo,
hatuna budi kuendelea na mbinu nyingine za kupata fedha,
ikiwemo kutoa dhamana na hati fungani. Hata hivyo,
kuhusu utaratibu huu wa dhamana na hati fungani, ni
vyema tukawa makini ili tusiinyime fedha sekta binafsi.
Kama mnavyofahamu, taasisi nyingi za fedha nchini,
zimekuwa zikipendelea sana wutaratibu wa kununua
dhamana na hati fungani za Serikali kwa vile zinawapatia
faida zaidi. Na hii ndiyo moja ya sababu inayofanya benki
nyingi nchini kutotoa mikopo kwa wananchi na
wafanyabiashara. Hivyo, ni vyema mambo haya yote

yakayaangalia vizuri.

Tano; na mwisho lakini sio cha umuhimu, kama

mnavyofahamu, tupo kwenye mapinduzi ya nne ya
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viwanda yanayoongozwa na teknolojia ya habari na
mawasiliano (TEHAMA). Maendeleo haya yameleta mambo
mengi duniani. Kwa mfano, kwa upande wa sekta ya fedha,
tumeshuhudia kuibuka kwa sarafu mpya zinazotumika kwa
njia ya kimtandao (blockchain/crypto currency). Najua bado
nchi nyingi, ikiwemo Tanzania, hazijazikubali au kuanza
kuzitumia sarafu hizo. Hata hivyo, wito wangu kwa Benki
Kuu, ni vyema mkaanza kujitayarisha kwa maendeleo hayo.
Kutokana na wutandawazi, haitanishangaza kuona,
Watanzania nao wakaanza kutumia fedha hizo za
kimatandao. Hivyo, ili tusishtukizwe au kutanguliwa na

wananchi wetu; ni vyema tukaanza kujiandaa mapema.

Mheshimiwa Waziri wa Fedha na Mipango;
Gavana wa Benki Kuu;
Waheshimiwa Viongozi,
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Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana;
Benki Kuu sio mahali pa maneno. Hapa ni mahala pa

pesa na kuandaa Sera na mipango na mikakati ya
maendeleo. Hivyo basi, nimaliziea kwa kuwashukuru Benki
Kuu kwa zawadi ya sarafu mbalimbali mlizonipatia (pesa
mbili, pesa nne, nusu shilingi, nk.). Aidha, nawapongeza
wana-Kwaya wa Benki Kuu kwa burudani nzuri

mliyotupatia.

Mwisho kabisa, narudia kuwashukuru kwa kunialika
kwenye hafla. Nawapongeza kwa kujenga Jengo lenu Jipya;
lakini pia kwa hatua mbalimbali zilizowezesha nchi yetu
kupata mafanikio mengi makubwa ya kiuchumi. Wito
wangu endeleeni kuchapa kazi kwa bidii huku mkitanguliza

mbele maslahi ya taifa.

Mungu Ibariki Benki Kuu!



Mungu Ibariki Tanzania!

Nawasalimu tena kwa Jina la Jamhuri

ya Muungano wa Tanzania!

“Asanteni Sana kwa kunisikiliza”
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